LĨNH VỰC DÂN SỰ


MUA BÁN ĐẤT CÓ HỢP ĐỒNG CÔNG CHỨNG NHƯNG CHƯA SANG TÊN SỔ ĐỎ CÓ SAO KHÔNG?

Theo suy nghĩ của nhiều người, chỉ cần hợp đồng mua bán nhà đất có công chứng là đã có thể yên tâm mà không cần sang tên trên GCN. 1. Mua bán nhà đất theo quy định pháp luật Căn cứ tại kho...


Thời hạn sang tên sổ đỏ khi mua bán đất?

Hỏi: thời hạn để sang tên sổ đỏ là bao lâu và nếu chậm sang tên thì có bị xử phạt không? #Luật sư trả lời Sau khi hai bên ký hợp đồng mua bán đất, bên mua đã trả đủ tiền cho bên bán, hai bên...


Hợp đồng mua bán nhà đất viết tay có hiệu lực hay không theo quy định pháp luật?

Hợp đồng mua bán đất viết tay là dạng hợp đồng được lập thành văn bản viết tay giữa bên chuyển quyền sử dụng đất (bên bán) và bên nhận chuyển quyền sử dụng đất (bên mua) với nội dung chuyển giao quyền sử dụng đất theo các điều kiện, n...


Có phải nộp thuế khi nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ông ngoại?

Hỏi: mẹ tôi đã mất hơn 10 năm. Nay, đã gần đất xa trời ông bà ngoại muốn cho tôi là cháu ngoại của ông bà một thửa đất rộng 1000 m2. Vậy tôi có phải nộp thuế không? Vì thửa đất có diện tích l...


BẢN ÁN DÂN SỰ SƠ THẨM KHI NÀO CÓ HIỆU LỰC?

- Khoản 2, Điều 282 BLTTDS 2015 quy định Bản án Dân sự có hiệu lực pháp luật khi: Bản án sơ thẩm của Tòa án cấp sơ thẩm hoặc những phần bản án sơ thẩm của Tòa án cấp sơ thẩm không bị kháng c...


Tính chế độ thôi việc cho NLĐ từ thời điểm nào?

Ông Lê Văn Tới (tỉnh An Giang) hỏi: "Tôi làm việc cho chi nhánh của một doanh nghiệp nhà nước từ năm 1994. Năm 2012, công ty chuyển đổi chi nhánh thành công ty TNHH một thành viên do nhà nước làm ch...


Hiệu lực đối kháng với người thứ ba là gì?

Bản chất của quy định này chính là đăng ký giao dịch bảo đảm có giá trị pháp lý đối với người thứ ba, được quy định tại Điều 323 BLDS năm 2005. Đến BLDS 2015, được thay bằng “hiệu lực đối kháng với người thứ ba” (khoản 1,2&nb...


LUẬT SƯ ĐẤT ĐAI ĐÀ NẴNG TƯ VẤN: QUY TRÌNH TÁCH THỬA ĐẤT HIỆN NAY NHƯ THẾ NÀO?

Khái niệm cơ bản về tách thửa đất là gì?   Hiểu một cách đơn giản, hiện nay theo quy định quá trình tách thửa đất chính là quy trình mà ở đó bạn cùng với sự hỗ trợ, giám sát của...


CÁCH TÍNH THỜI HIỆU YÊU CẦU THI HÀNH ÁN DÂN SỰ

Hỏi: xin Luật sư vui lòng cho biết cách tính thời hiệu yêu cầu thi hành án dân sự? Em chân thành cảm ơn Luật sư! Hoàng Lê  Nguyên (Sinh viên khoa Luật, ĐH Huế)  Luật sư dân sự trả lời:...


THỦ TỤC CHUYỂN NHƯỢNG QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT THUỘC QUY HOẠCH DỰ ÁN

Bố mẹ tôi đã già, sức khỏe yếu, có thửa đất có sổ đỏ trong diện quy hoạch dự án treo nhưng chưa có quyết định thu hồi. Xin hỏi: Bố mẹ tôi được phép chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho các con được không theo quy định ph&aacute...


VIỆT KIỀU CÓ ĐƯỢC ĐỨNG TÊN SỔ ĐỎ?

Thưa Luật sư ! Hiện nay tôi đang là Việt kiều có hai quốc tịch là quốc tịch Việt Nam và Úc. Tôi dự định mua một mảnh đất ở đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Xin hỏi: tôi có thể được đứng tên trên giấy chứng...


THUẾ PHẢI NỘP KHI CHUYỂN MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG TỪ ĐẤT TRỒNG CÂY LÂU NĂM SANG ĐẤT Ở?

Hỏi: Tôi cần tư vấn chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở thì mức thuế phải nộp là bao nhiêu? liennguyensunday@gmail.com (Đà Nẵng) Luật sư chuyên tư vấn đất đai trả lời: Cảm ơn bạn đã tín nh...


LUẬT SƯ ĐÀ NẴNG TƯ VẤN: THẨM QUYỀN VÀ THỜI HẠN CHO THUÊ ĐẤT

Tóm tắt câu hỏi Tôi muốn thuê đất tại nơi tôi đang cư trú để làm mặt bằng kinh doanh. Vậy cho tôi hỏi, UBND phường có thẩm quyền cho tôi thuê đất hay không?  Và thời hạn thuê được bao lâu? Cảm ơ...


LUẬT SƯ ĐẤT ĐAI ĐÀ NẴNG TƯ VẤN: TÁCH THỬA ĐẤT Ở KHÔNG ĐỦ DIỆN TÍCH TỐI THIỂU TÁCH THỬA

Xin kính chào luật sư, em muốn nhờ luật sư tư vấn cho em vấn đề sau: Gia đình em có mua một thửa đất gồm 65 m2 đất ở và 80 m2 đất nông nghiệp từ một hộ gia đình khác có thửa đất có diện tích 389 m2.  Đi t...


LUẬT SƯ ĐÀ NẴNG TƯ VẤN: THỪA KẾ CỔ PHẦN

Cha tôi là cổ đông sáng lập nắm giữ 35% cổ phần phổ thông của một công ty cổ phần gồm có 04 thành viên sáng lập tại Việt Nam, thành lập năm 2009. Đầu năm 2013 bố tôi mất, không để lại di chúc, số cổ phần của b...


LUẬT SƯ HÌNH SỰ ĐÀ NẴNG TƯ VẤN: Tết - đánh bài cho vui có bị công an " sờ gáy " không?

 Trong thời gian Tết, Luật sư nhận được rất nhiều câu hỏi xin tư vấn về việc đánh bài cho vui: Đánh bài tiến lên, chơi bài ù với số tiền ít ít cho vui có bị sao không?  Đánh bạc bao nhiêu tiề...


TƯ VẤN PHÁP LUẬT CỦA LUẬT SƯ DÂN SỰ ĐÀ NẴNG: Nộp thuế thu nhập khi bán nhà đất thừa kế?

Bán đất thừa kế có phải nộp thuế thu nhập? Tôi nhận thừa kế là đất và nhà, nay muốn bán. Xin hỏi, tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?   Điều 4 Luật Thuế thu nhập quy định người có duy nhất một...


TƯ VẤN LUẬT CỦA LUẬT SƯ ĐÀ NẴNG: Lái xe và chủ xe, ai là người bồi thường thiêt hại cho người bị nạn?

Xin hỏi: Công ty tôi hoạt động trong ngành logistic. Tôi có 10 xe ô tô tải, chuyên chở hàng hoá phân phối cho công ty, xe có đầy đủ các loại giấy tờ, tôi đã thuê 10 nhân viên l&aa...


<
Thiết kế web Đà Nẵng ChipChipWeb