Gởi tin nhắn đến chúng tôi
Dịch vụ | TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI
KHÔNG CÓ GIẤY TỜ ĐƯỢC CẤP SỔ ĐỎ KHÔNG?
Thứ năm, 08/08/2019, 15:50 GMT+7 | Xem: 131

 Theo quy định của Luật Đất đai 2013 tại Điều 101 thì hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất mà không có giấy tờ có thể được cấp Sổ đỏ nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

Trường hợp 1: Cấp Sổ đỏ và không phải nộp tiền sử dụng đất

Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất mà không có giấy tờ được cấp Sổ đỏ nếu đáp ứng được 03 điều kiện sau:

- Đang sử dụng đất trước ngày 01/7/2014;

- Có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn;

- Được UBND cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp (tại thời điểm nộp hồ sơ).

Trường hợp 2: Cấp Sổ đỏ và có thể phải nộp tiền sử dụng đất

- Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ về quyền sử dụng đất nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01/7/2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai;

- Được UBND cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch…  

Căn cứ để xác định việc sử dụng đất ổn định

Để được cấp Sổ đỏ nếu đất không có giấy tờ thì một trong những căn cứ quan trọng là phải sử dụng đất ổn định, không tranh chấp.

Căn cứ xác định việc sử dụng đất ổn định quy định tại Điều 22 NĐ 43/2014/NĐ - CP như sau:

- Sử dụng đất ổn định là việc sử dụng đất liên tục vào một mục đích chính nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó đến thời điểm cấp Sổ.

- Thời điểm bắt đầu sử dụng đất ổn định được xác định căn cứ vào thời gian và nội dung có liên quan đến mục đích sử dụng đất ghi trên một trong các giấy tờ sau:

+ Biên lai nộp thuế sử dụng đất nông nghiệp, thuế nhà đất;

+ Giấy tờ về đăng ký hộ khẩu thường trú, tạm trú dài hạn tại nhà ở gắn với đất ở; Giấy chứng minh nhân dân hoặc Giấy khai sinh, giấy tờ nộp tiền điện, nước và các khoản nộp khác có ghi địa chỉ nhà ở tại thửa đất đăng ký;

+ Giấy tờ về việc giao, phân, cấp nhà hoặc đất của cơ quan, tổ chức được Nhà nước giao quản lý, sử dụng đất;

+ Giấy tờ về mua bán nhà, tài sản khác gắn liền với đất hoặc giấy tờ về mua bán đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên liên quan;

+ Bản đồ, sổ mục kê, tài liệu điều tra, đo đạc về đất đai qua các thời kỳ;

+ Bản kê khai đăng ký nhà, đất có xác nhận của UBND cấp xã tại thời điểm kê khai đăng ký….

Lưu ý:

- Trường hợp không có một trong các loại giấy tờ trên hoặc trên giấy tờ đó không ghi rõ thời điểm xác lập giấy tờ và mục đích sử dụng đất thì phải có xác nhận của UBND cấp xã về thời điểm bắt đầu sử dụng đất và mục đích sử dụng đất trên cơ sở thu thập ý kiến của những người đã từng cư trú cùng thời điểm bắt đầu sử dụng đất.

Như vậy, với quy định của pháp luật đất đai hiện hành thì hộ gia đình, cá nhân có cơ hội cấp Sổ đỏ cho đất không có giấy tờ. Do đó, cần nắm rõ các quy định trên để bảo vệ quyền lợi cho mình nếu gặp khó khăn trong quá trình yêu cầu cấp sổ. Nhưng không hề đơn giản.

Liên hệ Luất sư chuyên về đất đai: 0914.500518.

Luật sư đất đai

CÁC DỊCH VỤ KHÁC
  • Hướng dẫn chi tiết Thủ tục giải quyết tranh chấp đất đai (19/09/2019)
  • NGƯỜI NƯỚC NGOÀI SỞ HỮU ĐẤT, NHÀ Ở VIỆT NAM (22/06/2019)
  • LUẬT SƯ THAM GIA GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP LIÊN QUAN ĐẾN CÁC GIAO DỊCH VỀ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT (27/07/2018)
  • DỊCH VỤ TƯ VẤN ĐẤT ĐAI (25/07/2018)
  • THỦ TỤC CHUYỂN NHƯỢNG QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT THUỘC DIỆN QUY HOẠCH DỰ ÁN (08/06/2018)

CÔNG TY LUẬT TNHH MTV SỨ MỆNH VÀNG

+ Lượt truy cập : 246.622

+ Đang online : 59

+ Hôm nay : 154

+ Hôm qua : 87

Thiet ke web da nang