Gởi tin nhắn đến chúng tôi
Dịch vụ | TƯ VẤN HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH
THẨM QUYỀN VÀ THỦ TỤCCẤP GIẤY XÁC NHẬN TÌNH TRẠNG HÔN NHÂN
Thứ ba, 09/01/2018, 15:03 GMT+7 | Xem: 589

 Hỏi: Tôi sắp kết hôn với người Hàn Quốc, tôi có thể xin Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân ở đâu?

Lê Đắc Minh Hoàng

(Tánh Linh, Bình Thuận)

Luật sư trả lời:

Cảm ơn em đã tín nhiệm chọn công ty Luật Sứ Mệnh Vàng để gửi thư xin tư vấn. Luật sư trả lời em như sau:

Căn cứ Mục III Chương III Nghị định 123/2015/NĐ quy định về thẩm quyền và thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân như sau:

- Thẩm quyền cơ quan cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân:

+ Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của công dân Việt Nam thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. 

+ Quy định trên cũng được áp dụng để cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho công dân nước ngoài và người không quốc tịch cư trú tại Việt Nam, nếu có yêu cầu. 

- Thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

+ Người yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân nộp Tờ khai theo mẫu quy định. Trường hợp yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân nhằm mục đích kết hôn thì người yêu cầu phải đáp ứng đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân & gia đình.

+ Trường hợp người yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân đã có vợ hoặc chồng nhưng đã ly hôn hoặc người vợ hoặc chồng đã chết thì phải xuất trình hoặc nộp giấy tờ hợp lệ để chứng minh; nếu thuộc trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 37 của Nghị định 123/2015/NĐ thì nộp bản sao trích lục hộ tịch tương ứng. 

+ Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, công chức tư pháp - hộ tịch kiểm tra, xác minh tình trạng hôn nhân của người có yêu cầu. Nếu người yêu cầu có đủ điều kiện, việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là phù hợp quy định pháp luật thì công chức tư pháp - hộ tịch trình Chủ tịch Ủy ban nhân dân ký cấp 01 bản Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người có yêu cầu. Nội dung Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân phải ghi đúng tình trạng hôn nhân của người có yêu cầu và mục đích sử dụng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. 

+ Trường hợp người yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân đã từng đăng ký thường trú tại nhiều nơi khác nhau, người đó có trách nhiệm chứng minh về tình trạng hôn nhân của mình. Trường hợp người đó không chứng minh được thì công chức tư pháp - hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có văn bản đề nghị Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó đã từng đăng ký thường trú tiến hành kiểm tra, xác minh về tình trạng hôn nhân của người đó. 

Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị, Ủy ban nhân dân cấp xã được yêu cầu tiến hành kiểm tra, xác minh và trả lời bằng văn bản cho Ủy ban nhân dân cấp xã yêu cầu về tình trạng hôn nhân của người đó trong thời gian thường trú tại địa phương. 

+ Ngay trong ngày nhận được văn bản trả lời, nếu thấy đủ cơ sở, Ủy ban nhân dân cấp xã cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người yêu cầu theo quy định tại Khoản 3 Điều này. 

+ Trường hợp cá nhân yêu cầu cấp lại Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để sử dụng vào mục đích khác hoặc do Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đã hết thời hạn sử dụng theo quy định tại Điều 23 của Nghị định 123/2015/NĐ  thì phải nộp lại Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đã được cấp trước đó. 

Luật sư chuyên Hôn nhân & Gia đình

 

CÁC DỊCH VỤ KHÁC
  • Luật sư chuyên ly hôn tư vấn: QUYỀN NUÔI CON SAU LY HÔN (03/09/2020)
  • DỊCH VỤ TƯ VẤN LY HÔN NHANH NHẤT (20/12/2018)
  • KẾT HÔN Ở NƯỚC NGOÀI RỒI LẤY VỢ VIỆT NAM ĐƯỢC KHÔNG? (29/06/2018)
  • THỦ TỤC LY HÔN NHANH NHẤT (19/04/2018)
  • THỦ TỤC ĐĂNG KÝ KẾT HÔN VỚI NGƯỜI NƯỚC NGOÀI MỚI NHẤT (25/01/2018)

CÔNG TY LUẬT TNHH MTV SỨ MỆNH VÀNG

+ Lượt truy cập : 297.829

+ Đang online : 30

+ Hôm nay : 164

+ Hôm qua : 767

Thiet ke web da nang