Gởi tin nhắn đến chúng tôi
HỎI ĐÁP | LĨNH VỰC HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

LUẬT SƯ ĐÀ NẴNG CHUYÊN LY HÔN TƯ VẤN LUẬT: Án phí tranh chấp cấp dưỡng nuôi con

Thứ hai, 21/03/2016, 14:37 GMT+7 | Xem: 648
File đính kèm

 Em nộp đơn khởi kiện về cấp dưỡng nuôi con. Tòa thụ lý. Sau đó, hai bên thỏa thuận được với nhau về mức cấp dưỡng nuôi con trước khi mở phiên tòa sơ thẩm thì người cấp dưỡng có phải chịu án phí dân sự sơ thẩm không? Mong Luật sư tư vấn giúp.

Lê Thị Hồng Loan – Tam kỳ, Quảng Nam

 

Luật sư Đà Nẵng chuyên ly hôn trả lời: 

Theo quy định tại khoản 10 Điều 27 Pháp lệnh án phí, lệ phí Tòa án thì "Người có nghĩa vụ cấp dưỡng định kỳ theo quyết định của Tòa án phải chịu án phí dân sự sơ thẩm như đối với trường hợp vụ án dân sự không có giá ngạch”. Có nghĩa là phải chịu 200.000 đồng án phí dân sự sơ thẩm.

 

Điều 11 Pháp lệnh án phí, lệ phí Tòa án quy định "Các bên đương sự thỏa thuận được với nhau về việc giải quyết vụ án trong trường hợp Tòa án tiến hành hòa giải trước khi mở phiên tòa thì phải chịu 50% mức án phí quy định”.

Căn cứ các quy định pháp luật nêu trên thì nguyên đơn, bị đơn thỏa thuận được với nhau về mức cấp dưỡng nuôi con trước khi Tòa án mở phiên tòa thì người có nghĩa vụ cấp dưỡng phải chịu 50% án phí dân sự sơ thẩm (200.000 đồng : 2 = 100.000 đồng).

Luật sư Đà Nẵng chuyên ly hôn

CÁC TÀI LIỆU KHÁC

CÔNG TY LUẬT TNHH MTV SỨ MỆNH VÀNG

+ Lượt truy cập : 294.451

+ Đang online : 41

+ Hôm nay : 409

+ Hôm qua : 441

Thiet ke web da nang