Gởi tin nhắn đến chúng tôi
HỎI ĐÁP | LĨNH VỰC DOANH NGHIỆP

LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP ĐÀ NẴNG TƯ VẤN: XỬ PHẠT HÀNH CHÍNH KHI KHÔNG ĐĂNG KÝ KINH DOANH

Thứ sáu, 21/04/2017, 10:35 GMT+7 | Xem: 457
File đính kèm

Hỏi:

Tôi có kinh doanh một hàng ăn nhỏ. Vừa qua đội tuần tra trật tự xã hội có kiểm tra quán tôi và hỏi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh nhưng tôi không có và bị lập biên bản chờ ngày giải quyết. Luật sư cho tôi hỏi, kinh doanh nhỏ như tôi có cần đăng ký kinh doanh hay không? Trong trường hợp này tôi sẽ bị phạt bao nhiêu? Tôi cảm ơn.

Kim Rin (Hải Dương)

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Công ty Luật Sứ Mệnh Vàng. Về câu hỏi của bạn, Luật sư  tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Nghị định số 78/2015/NĐ-CP về đăng ký kinh doanh;

– Nghị định số 124/2015/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung nghị định số 185/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng;

2/ Đối tượng đăng ký kinh doanh.

Căn cứ theo điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký kinh doanh thì hộ kinh doanh được quy định như sau:

"Điều 66. Hộ kinh doanh

1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

3. Hộ kinh doanh có sử dụng từ mười lao động trở lên phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định.”

Do bạn kinh doanh hàng ăn tại địa điểm cố định cụ thể không thuộc các trường hợp cá nhân hoạt động thương mại độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật. Như vậy bạn phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật. Nếu quán ăn của bạn sử dụng dưới 10 lao động phải đăng ký kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh, còn nếu quán ăn của bạn sử dụng trên 10 lao động thì phải đăng ký thành lập doanh nghiệp.

3/Xử phạt hành chính khi không có giấy đăng ký kinh doanh.

Căn cứ theo điều 6  Nghị định số 124/2015/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung nghị định số 185/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng thì mức phạt vi phạm được quy định như sau:

"Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh không đúng địa điểm, trụ sở ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định.

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không có Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi tiếp tục hoạt động kinh doanh trong thời gian bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền đình chỉ hoạt động hoặc thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

5. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt đối với hành vi vi phạm quy định từ Khoản 1 đến Khoản 4 Điều này trong trường hợp kinh doanh ngành, nghề thuộc danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn sẽ bị xử phạt như sau:

– Nếu kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh thì theo quy định sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, trung bình thường thì bạn sẽ bị xử phạt 2.500.000 đồng

– Nếu kinh doanh dứơi hình thức doanh nghiệp mà không có giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp sẽ bị xử phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, trung bình thường thì bạn sẽ bị xử phạt 4.000.000 đồng.

Ngoài ra nếu bạn đã bị xử phạt kinh doanh không có giấy kinh doanh một lần mà còn tái phạm thì theo quy định trên đây bạn sẽ bị xử phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng

 

CÁC TÀI LIỆU KHÁC
  • Vay ngân hàng bằng thế chấp cổ phần được không? (28/12/2020)
  • LUẬT SƯ ĐÀ NẴNG TƯ VẤN: CHUYỂN NHƯỢNG CỔ PHẦN CỦA PHÁP NHÂN (24/09/2018)
  • GÓP VỐN BẰNG TIỀN MẶT HAY CHUYỂN KHOẢN? (23/07/2018)
  • XỬ PHẠT VI PHẠM VỆ SINH AN TOÀN THỰC PHẨM (01/06/2018)
  • LUẬT SƯ ĐÀ NẴNG TƯ VẤN: CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG (12/10/2017)

CÔNG TY LUẬT TNHH MTV SỨ MỆNH VÀNG

+ Lượt truy cập : 294.462

+ Đang online : 50

+ Hôm nay : 420

+ Hôm qua : 441

Thiet ke web da nang